Tự ý uống 20 viên giảm đau, cụ bà suýt mất mạng

Admin

23/05/2025 14:00

Sau cơn đau đầu dữ dội trong đêm, cụ bà 72 tuổi ở Hà Nội tự ý uống liền 20 viên paracetamol mà không qua chỉ định bác sĩ. Hậu quả là bà rơi vào tình trạng nguy kịch, phải cấp cứu khẩn cấp để giành lại sự sống.

Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương vừa thông tin, tối 21/5 bệnh viện tiếp nhận cấp cứu một trường hợp ngộ độc thuốc nguy kịch, bà M.N.T (72 tuổi, trú tại Hà Nội) được đưa vào viện trong tình trạng mệt lả, tay chân mềm nhũn, mất khả năng vận động và không còn tự chủ. 

Bệnh nhân sau đó được chẩn đoán ngộ độc paracetamol do sử dụng quá liều loại thuốc này để giảm đau đầu. Theo lời người nhà, bà T. có tiền sử đái tháo đường hơn 10 năm, đang điều trị bằng thuốc uống định kỳ. 

Gần đây, bà thường xuyên bị đau đầu nhưng qua nhiều lần thăm khám vẫn không xác định được nguyên nhân cụ thể. Vì vậy, bà duy trì thói quen tự mua thuốc uống mỗi khi lên cơn đau, chủ yếu là paracetamol kết hợp một số loại “thuốc bổ não”, hoàn toàn không có chỉ định của bác sĩ.

Tự ý uống 20 viên giảm đau, cụ bà suýt mất mạng- Ảnh 1.

Sau cơn đau đầu dữ dội trong đêm, cụ bà 72 tuổi ở Hà Nội tự ý uống liền 20 viên paracetamol mà không qua chỉ định bác sĩ.

Tối muộn ngày 21/5, sau khi xuất hiện cơn đau đầu dữ dội, bà T. đã tự uống nhiều viên paracetamol. Khi cơn đau không giảm, bà tiếp tục uống thêm. 

Theo thông tin từ người thân (chưa được kiểm chứng), tổng cộng bà đã uống khoảng 20 viên chỉ trong một thời gian ngắn. Chỉ sau khoảng 30 phút, bà có biểu hiện toàn thân rũ rượi, không thể kiểm soát được vận động. Gia đình lập tức đưa bệnh nhân đến Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương cấp cứu ngay trong đêm.

Rất may, bà T. đã được các bác sĩ xử trí kịp thời, bao gồm rửa ruột và điều trị hỗ trợ. Nhờ can thiệp sớm, bệnh nhân chưa ghi nhận tổn thương gan hay các cơ quan nội tạng khác. Đến thời điểm hiện tại, sức khỏe đã ổn định, có thể ăn uống và đi lại bình thường.

Bác sĩ Trần Văn Bắc – Phó Trưởng khoa Cấp cứu, Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương cho biết, paracetamol (hay acetaminophen) là thuốc giảm đau, hạ sốt phổ biến, thường được sử dụng để điều trị đau nhẹ đến vừa, sốt do cảm lạnh hoặc cảm cúm. 

Thuốc được bán rộng rãi mà không cần kê đơn và nhìn chung có độ an toàn cao nếu sử dụng đúng liều. Tuy nhiên, việc lạm dụng hoặc dùng quá liều có thể gây ngộ độc nặng, đặc biệt là tổn thương gan thậm chí dẫn tới suy gan cấp nếu không được phát hiện và xử trí kịp thời.

Cứu sống 2 trường hợp ngộ độc paracetamolVì... buồn, thiếu niên14 tuổi uống 40 viên paracetamol, phải đi cấp cứu

“Không ít người có thói quen tự ý dùng thuốc giảm đau mà không xác định rõ nguyên nhân bệnh, hoặc vô tình uống nhiều loại thuốc có chứa cùng một hoạt chất paracetamol mà không hay biết. 

Đó là nguyên nhân phổ biến gây ngộ độc thuốc hiện nay”, BS. Bắc cảnh báo.

Bác sĩ cũng khuyến cáo, khi có biểu hiện nghi ngờ ngộ độc thuốc như buồn nôn, đau tức vùng gan, mệt lả, vàng da, lú lẫn…, người bệnh cần được đưa đến cơ sở y tế càng sớm càng tốt. 

Đặc biệt, người cao tuổi và bệnh nhân có bệnh lý nền như đái tháo đường, tim mạch, gan, thận cần tuyệt đối tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng bất kỳ loại thuốc nào, kể cả thuốc không kê đơn.

Bạn đang đọc bài viết "Tự ý uống 20 viên giảm đau, cụ bà suýt mất mạng" tại chuyên mục Sức khỏe. Mọi bài vở cộng tác xin gửi về địa chỉ email ([email protected]).